Để giao dịch forex ở Việt Nam, trader tân binh cần “nằm lòng” những gì?

Giao dịch forex ở Việt Nam tuy hấp dẫn nhưng cũng lắm chông gai. Trader mới thiếu kinh nghiệm hoàn toàn có thể thua đau và vỡ mộng về thị trường nếu không trang bị trước cho mình các kiến thức cần biết. Vậy các tân binh cần nắm những gì? Tất cả có trong bài viết sau.

5 nguyên tắc “nhập môn” giao dịch forex ở Việt Nam giúp người chơi mới không còn bỡ ngỡ
  1. Có mục tiêu và phong cách giao dịch forex ở Việt Nam cho riêng mình
Trước khi bạn bắt đầu bất kỳ một cuộc hành trình nào, bạn cũng phải có cho mình hình dung về một đích đến nhất định, và giao dịch forex cũng thế. Từ mục tiêu giao dịch, bạn sẽ hoạch định ra được đâu là phương hướng và phong cách mình nên theo đuổi.

Mỗi phong cách giao dịch sẽ phù hợp với từng mục tiêu, khả năng chấp nhận rủi ro và tính cách khác nhau. Ví dụ, giao dịch trong ngày sẽ dành cho những ai muốn “đánh nhanh thắng nhanh”, giao dịch vị thế sẽ hợp với người chơi “hệ dài hạn”.

1. Tìm đúng nhà môi giới và nền tảng giao dịch để “chọn mặt gửi vàng”
Lựa chọn một nhà môi giới uy tín là điều tối quan trọng, nên việc dành thời gian nghiên cứu các nhà môi giới sẽ rất hữu ích cho bạn. Ngoài ra, hãy đảm bảo rằng nền tảng giao dịch của nhà môi giới của bạn phù hợp với kiểu phân tích bạn muốn thực hiện.

1. Nhất quán trong phương pháp phân tích
Trong suốt quá trình giao dịch forex ở Việt Nam, bạn chỉ nên chọn một phương pháp phân tích duy nhất cho việc ra quyết định của mình. Có 2 lựa chọn phổ biến nhất là phân tích kỹ thuật và phân tích cơ bản. Bạn có thể thử nghiệm qua cả 2 phương pháp để biết đâu là cái phù hợp với mình, vì mỗi hình thức sẽ có ưu và nhược điểm riêng.

giao dịch forex ở Việt Nam.jpg

1. Đồng bộ thời gian giao dịch
Các biểu đồ không được thiết lập cũng khung thời gian có thể gây bối rối cho bạn. những gì hiển thị dưới dạng tín hiệu mua trên biểu đồ hàng tuần có thể hiển thị dưới dạng tín hiệu bán trên biểu đồ trong ngày. Vì vậy, hãy đồng bộ hóa cả hai, nếu biểu đồ hàng tuần cho bạn tín hiệu mua, hãy đợi cho đến khi biểu đồ hàng ngày cũng xác nhận tín hiệu mua.

1. Chấp nhận những khoản lỗ nhỏ
Khi bạn quyết định đem tiền đi giao dịch, bạn phải hiểu rằng rủi ro sẽ xảy ra. Để có cái nhìn “thoáng” nhất, hãy xem các khoản lỗ nhỏ như tiền cho kỳ nghỉ mát, đó là số tiền chắc chắn phải tốn khi chuyến đi kết thúc. Điều này sẽ giúp bạn chuẩn bị tâm lý để chấp nhận những tổn thất nhỏ, là chìa khóa để quản lý rủi ro của bạn.

Tóm lại, giao dịch forex ở Việt Nam chỉ thực sự là miền đất hứa với những ai có mục tiêu, chiến lược và kỷ luật giao dịch rõ ràng. Đồng thời, bạn cần chấp nhận thua lỗ là một phần tất yếu, đừng quá đặt nặng chiến thắng 100% - một điều không có thật.

Loading...

Thống kê

Threads
74,693
Thành viên
22,832
Thành viên mới nhất
wqesafdsfdsf